ทีมอาจารย์และนักศึกษา คณะสารสนเทศและการสื่อสาร ร่วมกับกลุ่ม Film Space ได้รับการคัดเลือกให้เข้าร่วมโครงการวิจัยและพัฒนายกระดับการสร้างภาพยนตร์ไทยสู่ตลาดโลก และพัฒนากำลังคนที่เชี่ยวชาญระดับสากลโดยใช้ประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมลานนา
Golden North Film Festival ได้รับเกียรติจากวิทยากรผู้เชี่ยวชาญด้านสังคม โบราณคดี ประวัติศาสตร์ล้านนา ผู้กำกับภาพยนตร์และผู้อำนวยการสร้างภาพยนตร์ มาให้ความรู้แก่ผู้ผ่านการคัดเลือกจากโครงการฯ จำนวน 10 ทีม เมื่อวันที่ 19-20 ส.ค.
66 ณ Auditorium อาคารศูนย์นวัตกรรมการสื่อสาร คณะการสื่อสารมวลชน มช.
หลังจากเสร็จการอบรมครั้งนี้ แต่ละทีมจะได้พัฒนาข้อเสนอโครงการผลิตภาพยนตร์ที่ผสมผสานวัฒนธรรมล้านนา เพื่อส่งให้คณะกรรมการพิจารณาคัดเลือกผู้เข้ารอบ 5 ทีมสุดท้าย พร้อมรับเงินสนับสนุนผลิตภาพยนตร์ และจัดฉายในเทศกาลหลังเหนือสู่หนังโลกในวันที่ 24-25 ก.พ. 67